อาการท้องลมและไข่ฝ่อ
พฤศจิกายน 01, 2014, 03:39:17 PM
หน้าแรก ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก

หน้า: [1] พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: อาการท้องลมและไข่ฝ่อ  (อ่าน 5909 ครั้ง)
mameaow
Newbie
*

« เมื่อ: กันยายน 09, 2009, 05:08:21 PM »

พอดีว่า ประจำเดือนมาครั้งสุดท้ายวันที่ 2 สิงหาคม (ปกติประจำเดือนมาตรงค่ะ)
ประมาณวันที่ 24 และ 26 สิงหา ลองเทสที่ตั้งครรภ์ ผลเป็น ลบ
และตรวจอีกครั้ง วันที่ 2 กันยายน ขึ้นผล เป็น บวก แต่จาง (ไม่จางมากค่ะ)
และเคยแท้งไข่ฝ่อท้องแรก ตอน มกราคม 52 ค่ะ มีอาการปวดท้องหน่วงซ้ายมากๆๆ จนมีเลือดออก
แต่คราวนี้ ไม่มีอาการใดๆ เลยค่ะ ไม่แพ้ ไม่อ๊อก ไม่เหม็น หน่วงท้องด้านซ้าย นานๆ ทีค่ะ
อยากสอบถามว่า
1. อายุครรภ์นับจนถึงตอนนี้ตกลงได้กี่สัปดาห์แล้วค่ะ (เพราะกลัวว่าถ้าซาวน์จะไม่เห็นค่ะ)
2. อาการท้องตอนนี้ ไม่เหมือนคราวก่อน จะมีผลให้เกิดท้องลมหรือไข่ฝ่อมั้ยคะ
3. ทั้ง 2 อาการ ต้องมีเลือดออกมาเท่านั้นถึงมีความเสี่ยงใช่มั้ยคะ ถ้าไม่มีเลย ปกติสุดๆ ไม่เสี่ยงใช่มั้ยคะ

รบกวนตอบทีค่ะ ขอบคุณสำหรับคำตอบค่ะ
admin
Administrator
Full Member

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 10, 2009, 01:53:46 PM »

ถ้าประจำเดือนครั้งสุดท้ายวันที่ ๒ สิงหาคม จะตั้งครรภ์ได้ ๕ สัปดาห์เศษ คงเพิ่งจะเริ่มตั้งครรภ์ อาการของการตั้งครรภ์อาจจะไม่มี หรือมีอาการไม่มาก คงไม่มีความสัมพันธ์กับการเกิดความผิดปกติของการตั้งครรภ์ การที่ไม่มีเลือดออกทางช่องคลอด ก็ไม่ได้หมายความว่าการตั้งครรภ์จะปกติ เพราะการแท้งอาจไม่มีอาการผิดปกติก็ได้ จะทราบก็ต่อเมื่อไปทำอัลตราชาวนด์เท่านั้นจึงจะพบว่าไม่มีทารกในถุงน้ำครรภ์แล้วเท่านั้น แนะนำว่าให้รออีก ๒-๓ สัปดาห์แล้วจึงไปตรวจว่าตั้งครรภ์จริงหรือไม่จะดีกว่าครับ

นพ. อภิชาติ จิตต์เจริญ
หน้า: [1] พิมพ์